Người dân được quyền ghi âm, ghi hình cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ không?

Ngày hỏi:15/01/2020

Tôi vừa bị cảnh sát giao thông yêu cầu kiểm tra khi đang lưu thông. Theo đó, tôi muốn được cảnh sát giao thông thực hiện đúng quy định nên đã lấy điện thoại ghi âm, ghi hình lại, nhưng CSGT từ chối và yêu cầu tôi phải tắt điện thoại. Cho hỏi CSGT làm như vậy có đúng không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 11 Thông tư 67/2019/TT-BCA quy định hình thức giám sát của Nhân dân như sau:

      - Thông qua các thông tin công khai của Công an nhân dân và phản hồi qua các phương tiện thông tin đại chúng.

      - Thông qua các chủ thể giám sát theo quy định của pháp luật.

      - Thông qua tiếp xúc, giải quyết trực tiếp công việc với cán bộ, chiến sỹ.

      - Thông qua kết quả giải quyết các vụ việc, đơn thư, khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh.

      - Thông qua thiết bị ghi âm, ghi hình hoặc quan sát trực tiếp nhưng phải đảm bảo các điều kiện sau:

      + Không làm ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của cán bộ, chiến sỹ khi đang thực thi nhiệm vụ;

      + Ngoài khu vực bảo đảm trật tự, an toàn giao thông (đối với nơi có triển khai khu vực bảo đảm trật tự, an toàn giao thông);

      + Tuân thủ các quy định pháp luật khác có liên quan.

      => Như vậy, theo quy định hiện nay thì người dân được quyền ghi âm, ghi hình Cảnh sát giao thông khi đang làm nhiệm vụ, nên việc CSGT không cho bạn ghi âm, ghi hình là trái quy định của pháp luật. Lưu ý: Được quyền ghi âm, ghi hình nhưng không ảnh hưởng đến công việc của CSGT.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn