Người dân tộc thiểu số được cộng mấy điểm khi thi tuyển công chức xã?

Ngày hỏi:15/08/2020

Tôi muốn thi tuyển công chức tại xã tôi ở. Vì là người dân tộc thiểu số thì tôi có được ưu tiên gì không? Xin cảm ơn anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại khoản 2 Điều 1 Nghị định 34/2019/NĐ-CP quy định về ưu tiên trong tuyển dụng như sau:

      Người dân tộc thiểu số, sĩ quan quân đội, sĩ quan công an, quân nhân chuyên nghiệp, người làm công tác cơ yếu chuyên ngành, con liệt sĩ, con thương binh, con bệnh binh, con của người hưởng chính sách như thương binh, con của thương binh loại B, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, con Anh hùng Lực lượng vũ trang, con Anh hùng Lao động: được cộng 5 điểm vào kết quả điểm thi tại vòng 2;

      Như vậy, trường hợp bạn là người dân tộc thiểu số thì sẽ được cộng 5 điểm vào kết quả điểm thi tại vòng 2 theo Nghị định 34/2019/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn