Người đang chấp hành án treo có được ứng cử vào Hội đồng Nhân dân không?

Ngày hỏi:25/11/2019

Chào Luật sư, cho em hỏi về trường hợp sau: Người đang chấp hành án treo có được ứng cử vào Hội đồng Nhân dân không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 37 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân 2015 quy định:

      Những trường hợp không được ứng cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân

      1. Người đang bị tước quyền ứng cử theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật, người đang chấp hành hình phạt tù, người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự.

      2. Người đang bị khởi tố bị can.

      3. Người đang chấp hành bản án, quyết định hình sự của Tòa án.

      4. Người đã chấp hành xong bản án, quyết định hình sự của Tòa án nhưng chưa được xóa án tích.

      5. Người đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

      Như vậy, theo quy định trên trường hợp một người đang hưởng án treo thì họ vẫn đang chấp hành án, do đó họ không được ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Án treo
    Hưởng án treo
    Hội đồng nhân dân
    Đại biểu Hội đồng nhân dân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn