Người giám sát việc bầu cử gian lận phiếu bầu làm sai lệch kết quả bầu cử phải tổ chức bầu cử lại thì bị phạt tù mấy năm?

Ngày hỏi:18/09/2021

Người giám sát việc bầu cử gian lận phiếu bầu làm sai lệch kết quả bầu cử phải tổ chức bầu cử lại thì sẽ bị phạt tù mấy năm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 161 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội làm sai lệch kết quả bầu cử, kết quả trưng cầu ý dân như sau:

      1. Người nào có trách nhiệm trong việc tổ chức, giám sát việc bầu cử, tổ chức trưng cầu ý dân mà giả mạo giấy tờ, gian lận phiếu hoặc dùng thủ đoạn khác để làm sai lệch kết quả bầu cử, kết quả trưng cầu ý dân, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dẫn đến phải tổ chức lại việc bầu cử hoặc trưng cầu ý dân.

      3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      Như vậy, theo quy định thì người giám sát việc bầu cử gian lận phiếu bầu làm sai lệch kết quả bầu cử dẫn đến việc phải tổ chức bầu cử lại bị truy cứu TNHS về Tội này thì sẽ bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn