Người giúp việc muốn nghỉ việc phải báo trước bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:30/11/2018

Chào Ban tư vấn, tôi làm giúp việc tại một gia đình tại TP.HCM. Gia đình chủ nhà có ký hợp đồng lao động với tôi 1 năm. Tuy nhiên tôi làm việc được 6 tháng thì thấy sức khỏe không được tốt và muốn nghỉ việc. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi người giúp việc muốn nghỉ việc thì phải đáp ứng điều kiện gì? Chân thành cảm ơn!

Ngọc Anh

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 27/2014/NĐ-CP về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người giúp việc

    1. Báo trước 15 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

    2. Báo trước ít nhất 03 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc theo hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng kỳ hạn theo hợp đồng lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác;

    c) Không được bố trí chỗ ăn, ở sạch sẽ, hợp vệ sinh theo hợp đồng lao động;

    d) Bị ốm đau, tai nạn không thể tiếp tục làm việc.

    3. Không phải báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây:

    a) Bị người sử dụng lao động hoặc thành viên trong hộ gia đình ngược đãi, xúc phạm danh dự, nhân phẩm, quấy rối tình dục, dùng vũ lực hoặc cưỡng bức lao động;

    b) Khi phát hiện thấy điều kiện làm việc có khả năng, nguy cơ gây tai nạn, đe dọa an toàn, sức khỏe của bản thân, đã báo cho người sử dụng lao động biết mà chưa được khắc phục;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà người lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.

    ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì đối với trường hợp của bạn, bạn cảm thấy sức khỏe không tốt và không muốn tiếp tục làm việc nữa thì bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và phải báo trước 03 ngày.

    Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn