Người hoàn thành nghĩa vụ quân sự được cộng bao nhiêu điểm ưu tiên khi thi viên chức?

Ngày hỏi:05/04/2019

Ngay sau khi học xong cao đẳng, tối có đăng ký tình nguyện đi Nghĩa vụ quân sự, sau khi hoàn thành nghĩa vụ trở về nhà, thì nay tôi có ôn luyện để chuẩn bị cho kỳ thi viên chức sắp tới, vì trước đây tôi học chuyên ngành sự phạm hóa, tôi nghe bảo là người hoàn thành Nghĩa vụ quân sự được cộng điểm ưu tiên, thế cho tôi hỏi là được cộng bao nhiêu điểm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định 161/2018/NĐ-CP sửa đổi quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, có quy định thi tuyển viên chức phải trải qua 02 vòng thì:

      - Vòng 1 thi trắc nghiệm về kiến thức chung, ngoại ngữ, tin học để bảo đảm chính xác trong việc chấm thi và thuận tiện trong việc ứng dụng thi trên máy;

      - Vòng 2 thi môn nghiệp vụ chuyên ngành bằng hình thức phỏng vấn, thực hành hoặc thi viết do người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng quyết định.

      Theo đó, tại Khoản 4 Điều 2 Nghị định 161/2018/NĐ-CP có quy định người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ phục vụ có thời hạn trong lực lượng công an nhân dân, đội viên thanh niên xung phong, đội viên trí thức trẻ tình nguyện tham gia phát triển nông thôn, miền núi từ đủ 24 tháng trở lên đã hoàn thành nhiệm vụ: được cộng 2,5 điểm vào kết quả điểm thi tại vòng 2.

      => Như vậy, đối với người hoàn thành nghĩa vụ quân sự trở về tham gia thi tuyển viên chức sẽ được cộng 2,5 điểm vào kết quả điểm thi tại vòng 2.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn