Người mang quân hàm thiếu tá 43 tuổi có được nghỉ hưu trước tuổi không?

Ngày hỏi:23/12/2019

Anh trai tôi sinh tháng 6 năm 1976. Có thời giam tham gia trong quân ngũ là 25 năm. Nay muốn nghỉ hưu trước tuổi có được không? Anh tôi mang quân hàn thiếu tá (sĩ quan chính quy).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 1 Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam sửa đổi 2008 quy định tuổi phục vụ tại ngũ đối với sĩ quan phục vụ tại ngũ theo cấp bậc quân hàm, cụ thể như sau:

      Cấp Úy: nam 46, nữ 46;

      Thiếu tá: nam 48, nữ 48;

      Trung tá: nam 51, nữ 51;

      Thượng tá: nam 54, nữ 54;

      Đại tá: nam 57, nữ 55;

      Cấp Tướng: nam 60, nữ 55.

      Mặt khác theo Khoản 2 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định các trường hợp được nghỉ hưu trước tuổi như sau:

      - Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

      - Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      - Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

      Theo thông tin bạn cung cấp anh bạn sinh vào năm 1976 (43 tuổi) và đang mang quân hàm thiếu tá như vậy, xét về tuổi để được nghỉ hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động ở hai trường hợp đầu, anh bạn chưa đáp ứng được.

      Nên nếu thuộc trường hợp bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì mới được nghỉ hưu trước tuổi.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn