Người sống gần biên giới cần có điều kiện nào để được mua điện nước ngoài?

Ngày hỏi:28/08/2019

Tôi được biết những người sống gần biên giới được phép mua điện của nước ngoài, nhưng bị hạn chế về đối tượng được mua. Vậy cho hỏi những đối tượng nào sống gần biên giới được mua điện nước ngoài?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 137/2013/NĐ-CP khách hàng sử dụng điện ở khu vực biên giới quy định tại Khoản 3 Điều 28 Luật điện lực 2004 chỉ được mua điện trực tiếp với nước ngoài ở cấp điện áp 0,4 kV và phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

      - Là công dân Việt Nam;

      - Có quy mô công suất sử dụng điện dưới 10 kW và không đấu nối được vào hệ thống điện quốc gia hoặc lưới điện tại chỗ;

      - Toàn bộ phần lưới điện từ biên giới đến địa điểm sử dụng điện do bên mua điện đầu tư và quản lý vận hành;

      - Đảm bảo các tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật an toàn điện;

      - Được sự đồng ý của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

      Như vậy, những người sống gần biên giới chỉ được mua điện trực tiếp với nước ngoài ở cấp điện áp 0,4 kV khi đáp ứng các điều kiện trên.

      Ban biên tập phản hồi đến ban.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Khu vực biên giới
    Biên giới
    Hoạt động điện lực
    Thị trường điện lực
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn