Người ứng cử đại biểu hội đồng nhân dân có phải kê khai tài sản không?

Ngày hỏi:21/09/2019

Mỗi kỳ đại hội để bầu đại biểu hội đồng nhân dân thì có nhiều người ứng cử vào vị trí này, vậy cho hỏi những người ứng cử vào vị trí hội đồng nhân dân có phải kê khai tài sản không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người ứng cử đại biểu hội đồng nhân dân có phải kê khai tài sản không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 33 Luật phòng chống tham nhũng 2018 quy định người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập bao gồm:

      - Cán bộ, công chức.

      - Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

      - Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

      - Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì người ứng cử đại biểu hội đồng nhân dân phải thực hiện kê khai tài sản, để đảm bảo sự công khai, minh bạch trong công tác quản lý, và để phòng chống tham nhũng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn