Nhà báo tham dự phiên tòa hình sự phải chấp hành quy tắc gì?

Ngày hỏi:31/05/2017

Nhà báo tham dự phiên tòa hình sự phải chấp hành quy tắc gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Ngô Thế Tiến, là sinh viên ngành Luật, trường đại học Luật TpHCM. Em hiện đang học môn học về tố tụng hình sự. Trong quá trình tìm hiểu về môn học và đi dự nhiều phiên Tòa hình sự, em gặp nhiều khó khăn trong việc tìm hiểu các quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực này. Cụ thể, em vẫn không rõ vấn đề nhà báo tham dự phiên tòa hình sự phải chấp hành quy tắc gì? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (tinbc**@***)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy tắc tham dự phiên tòa hình sự của nhà báo được quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nội quy phiên Tòa ban hành kèm theo Thông tư 01/2014/TT-CA về Nội quy phiên tòa do Chánh án Tòa án nhân dân tối cao ban hành cụ thể như sau:

      Nhà báo tham dự phiên tòa để đưa tin về diễn biến phiên tòa phải xuất trình Thẻ nhà báo và giấy giới thiệu công tác cho Thư ký phiên tòa tại bàn thư ký chậm nhất là 15 phút, trước giờ khai mạc phiên tòa; chấp hành đúng hướng dẫn của Thư ký phiên tòa hoặc lực lượng cảnh sát bảo vệ phiên tòa về khu vực tác nghiệp; chấp hành sự điều khiển của Chủ tọa phiên tòa; tuân thủ các quy định của pháp luật và nội quy phòng xử án.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quy tắc tham dự phiên tòa hình sự của nhà báo. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 01/2014/TT-CA.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn