Nhà bị ngập lụt hạ sĩ quan có được trợ cấp không?

Ngày hỏi:06/11/2020

Nhà em ở Lệ Thủy Quảng Bình, vừa rồi lũ lụt nhà em bị nước ngập tới nóc nhà. Đồ đạc bị nước cuốn trôi hết, giờ gia đình rất khó khăn do thiệt hại nặng. Giờ em đang thực hiện Nghĩa vụ quân sự nên không về nhà được. Không biết hoàn cảnh nhà em như vậy có được hỗ trợ gì không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 27/2016/NĐ-CP quy định chế độ, chính sách đối với thân nhân hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ như sau:

      Thân nhân của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định này được trợ cấp khó khăn đột xuất trong các trường hợp sau đây:

      Khi nhà ở của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ gặp tai nạn, hoả hoạn, thiên tai dẫn đến bị sập nhà, trôi nhà, cháy nhà hoặc phải di dời chỗ ở hoặc tài sản bị hư hỏng, thiệt hại nặng về kinh tế thì được trợ cấp mức 3.000.000 đồng/suất/lần;

      Căn cứ quy định trên, gia đình bạn bị gặp lũ lụt ngập nước, hư hại tài sản thiệt hại nặng thì có thể được trợp cấp 3 triệu đồng/suất/lần. Về hồ sơ chế độ trợ cấp khó khăn đột xuất bạn thực hiện theo quy định tại Điều 5 Thông tư 95/2016/TT-BQP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sĩ quan
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn