Nhập ngũ vào Quân đội, nếu vay tiền từ ngân hàng sẽ không phải trả lãi

Ngày hỏi:08/12/2020

Em tên Tú, mới nhập ngũ được 3 tháng, trước khi nhập ngũ em có vay ngân hàng 50 triệu gia định em thuộc hộ nghèo, em vào đơn vị thì Đội trưởng bảo bên ngân hàng sẽ không tính lãi cho khoản vay đó trong thời gian tham gia trong đơn vị. Như vậy là sao ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Nghị định 27/2016/NĐ-CP quy định như sau:

      Trước khi nhập ngũ là thành viên hộ nghèo, học sinh, sinh viên nếu vay tiền từ ngân hàng chính sách xã hội thì được tạm hoãn trả và không tính lãi suất trong thời gian tại ngũ theo quy định hiện hành.

      Như vậy, quay lại trường hợp của bạn khi thuộc hộ nghèo và trước đó vay ngân hàng bây giờ đã nhập ngũ thì sẽ được tạm hoãn trả và không tính lãi suất trong thời gian tại ngũ theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn