Nhiệm vụ lãnh đạo công tác tổ chức, cán bộ của đảng bộ, chi bộ cơ sở trong các học viện, trường Công an nhân dân

Ngày hỏi:09/12/2017

Nhiệm vụ lãnh đạo công tác tổ chức, cán bộ của đảng bộ, chi bộ cơ sở trong các học viện, trường Công an nhân dân được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi là Hoàng Anh, hiện đang làm việc tại Quận 7, Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu về một số quy định về chức năng, nhiệm vụ của đảng bộ, chi bộ cơ sở trong các học viện, trường Công an nhân dân nhưng chưa thấy văn bản quy định nội dung này. Nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi: Nhiệm vụ lãnh đạo công tác tổ chức, cán bộ của đảng bộ, chi bộ cơ sở trong các học viện, trường Công an nhân dân được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin cảm ơn.     

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 4 Quy định 96-QĐ/TW năm 2017 về chức năng, nhiệm vụ của đảng bộ, chi bộ cơ sở trong các học viện, trường Công an nhân dân do Ban Chấp hành Trung ương ban hành thì nội dung này được quy định như sau:

    1- Đảng ủy, chi bộ cơ sở lãnh đạo thực hiện đúng nguyên tắc, thủ tục, quy trình, quy định về công tác tổ chức, cán bộ; công tác quy hoạch, nhận xét, đánh giá, đào tạo, bồi dưỡng và quản lý cán bộ của đơn vị.

    2- Đảng ủy, chi bộ cơ sở nhận xét, đánh giá cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị; ra nghị quyết về việc kiện toàn tổ chức bộ máy, bổ nhiệm, miễn nhiệm, kỷ luật, luân chuyển, điều chuyển và thực hiện chế độ, chính sách, khen thưởng, đãi ngộ… đối với cán bộ, chiến sĩ thuộc thẩm quyền và lãnh đạo thực hiện các nghị quyết đó trong đơn vị.

    3- Đảng ủy, chi bộ cơ sở đề nghị cấp trên xem xét, quyết định các vấn đề về tổ chức, cán bộ của đơn vị thuộc thẩm quyền của cấp trên.

    Trên đây là nội dung tư vấn về nhiệm vụ lãnh đạo công tác tổ chức, cán bộ của đảng bộ, chi bộ cơ sở trong các học viện, trường Công an nhân dân. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Quy định 96-QĐ/TW năm 2017.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn