Nhiệm vụ và quyền hạn của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch về thư viện

Ngày hỏi:14/09/2017

Nhiệm vụ và quyền hạn của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch về thư viện được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Trang Linh hiện đang sống và làm việc tại Bến Tre. Tôi hiện đang làm cán bộ thư viện tại một trường trung học phổ thông. Tôi đang tìm hiểu về Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch để phục vụ cho nhu cầu công việc. Vây Ban biên tập cho tôi hỏi nhiệm vụ và quyền hạn của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch về thư viện được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhiệm vụ và quyền hạn của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch về thư viện được quy định tại Khoản 9 Điều 2 Thông tư liên tịch 07/2015/TTLT-BVHTTDL-BNV hướng dẫn chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch thuộc Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Phòng Văn hoá và Thông tin thuộc Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh do Bộ trưởng Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch - Bộ Nội vụ ban hành, theo đó bao gồm:

      a) Chủ trì, phối hợp với Sở Thông tin và Truyền thông chuyển giao các xuất bản phẩm lưu chiểu tại địa phương cho thư viện cấp tỉnh theo quy định của pháp luật;

      b) Hướng dẫn việc đăng ký hoạt động thư viện ở địa phương theo quy định của Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch; cấp và thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động đối với thư viện tư nhân có phục vụ cộng đồng theo quy định của pháp luật;

      c) Hướng dẫn các thư viện ở địa phương xây dựng quy chế tổ chức và hoạt động theo quy định của Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch.

      Trên đây là tư vấn về nhiệm vụ và quyền hạn của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch về thư viện. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư liên tịch 07/2015/TTLT-BVHTTDL-BNV. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn