Những ai được tổ chức Lễ tang cấp Nhà nước?

Ngày hỏi:22/06/2016

Những ai được tổ chức Lễ tang cấp Nhà nước? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Hiện tại tôi đang có thắc trong việc tổ chức tang lễ đối với cán bộ, viên chức nhà nước. Anh chị cho tôi hỏi: Những ai được tổ chức Lễ tang cấp Nhà nước? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Nghị định 105/2012/NĐ-CP thì chức danh được tổ chức Lễ tang cấp Nhà nước được quy định như sau:

      1. Cán bộ đang giữ hoặc thôi giữ một trong các chức vụ sau đây khi từ trần được tổ chức Lễ tang cấp Nhà nước:

      a) Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng;

      b) Phó Chủ tịch nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      c) Phó Thủ tướng Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      d) Phó Chủ tịch Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      đ) Chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam;

      e) Chánh án Toà án nhân dân tối cao;

      g) Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao;

      h) Đại tướng lực lượng vũ trang nhân dân;

      i) Thượng tướng lực lượng vũ trang nhân dân là cán bộ hoạt động cách mạng trước Tháng 8 năm 1945.

      2. Đối với trường hợp người từ trần giữ một trong các chức vụ quy định tại Khoản 1 Điều này mà bị kỷ luật thì việc tổ chức Lễ tang được quy định như sau:

      Lễ tang được tổ chức theo hình thức Lễ tang cán bộ, công chức, viên chức đối với trường hợp bị kỷ luật bằng hình thức cách chức.

      Chức danh được tổ chức Lễ tang cấp Nhà nước được quy định tại Điều 21 Nghị định 105/2012/NĐ-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn