Những người nào không được ghi tên vào danh sách cử tri

Ngày hỏi:06/05/2016
Bạn Đàm Thị Thủy hỏi: Những người nào không được ghi tên vào danh sách cử tri?

    Nội dung này được Báo Điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời:

      Theo Khoản 1, Điều 30, Chương IV, Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân quy định:

      Những người thuộc các trường hợp sau đây không được ghi tên vào danh sách cử tri:

      - Người đang bị tước quyền bầu cử theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật;

      - Người bị kết án tử hình đang trong thời gian chờ thi hành án;

      - Người đang chấp hành hình phạt tù mà không được hưởng án treo;

      - Người mất năng lực hành vi dân sự.


    Nguồn:

    Báo Điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn