Những quy định về miễn nhiệm chức vụ sĩ quan dự bị?

Ngày hỏi:18/07/2020

Tôi là sĩ quan dự bị chức vụ trung đội trưởng. Kỳ kiểm tra sức khỏe vừa rồi tôi đạt loại 4 nên đã bị cấp trên miễn nhiệm chức vụ hiện tại. Cho tôi hỏi việc miễn nhiệm tôi như vậy có đúng không.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 19 Nghị định 78/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 19/8/2020) quy định:

      Miễn nhiệm chức vụ sĩ quan dự bị đối với sĩ quan dự bị có hoàn cảnh gia đình đặc biệt khó khăn hoặc sức khỏe giảm sút từ loại 4 trở lên, không đủ tiêu chuẩn, điều kiện đảm nhiệm chức vụ hiện tại.

      Như vậy, bạn đạt loại 4 trong kỳ kiểm tra sức khỏe nên việc miễn nhiệm chức vụ hiện tại của bạn là đúng với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn