Nội dung hoạt động đối ngoại của Bộ Khoa học và Công nghệ

Ngày hỏi:31/01/2019

Tôi tên Quốc Vinh, hiện sinh sống tại Tp.HCM, vừa qua có tìm hiểu về quy chế quản lý thống nhất hoạt động đối ngoại của Bộ Khoa học và Công nghệ, nhưng tôi không rõ là nội dung hoạt động đối ngoại của Bộ Khoa học và Công nghệ được quy định như thế nào? Ban tư vấn hỗ trỡ giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 3 Quyết định 2555/QĐ-BKHCN năm 2016 Quy chế quản lý thống nhất hoạt động đối ngoại của Bộ Khoa học và Công nghệ, có quy định nội dung hoạt động đối ngoại như sau:

      1. Công tác lập kế hoạch và thực hiện kế hoạch hoạt động đối ngoại hằng năm của Bộ và các đơn vị trực thuộc Bộ;

      2. Tổ chức, quản lý các đoàn đi công tác ở nước ngoài (không bao gồm các đoàn đào tạo theo kế hoạch, đề án) (sau đây gọi tắt là đoàn ra) và các đoàn nước ngoài vào làm việc với Bộ và các đơn vị trực thuộc Bộ (sau đây gọi là đoàn vào);

      3. Tổ chức, tham gia tổ chức hoặc tham gia các hội nghị, hội thảo, gặp gỡ, tiếp xúc có sự tham gia hoặc tài trợ của đối tác nước ngoài (sau đây gọi là hội nghị, hội thảo quốc tế);

      4. Đàm phán, ký kết và thực hiện các văn kiện hợp tác quốc tế theo quy định của pháp luật;

      5. Tổ chức đón tiếp, làm việc với đối tác nước ngoài và các hoạt động về lễ tân đối ngoại;

      6. Công tác văn thư và thông tin đối ngoại;

      7. Cung cấp, trao đổi thông tin, tài liệu cho đối tác nước ngoài;

      8. Các hoạt động đối ngoại khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bộ Khoa học và Công nghệ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn