Nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho người có hành vi mua dâm, bán dâm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:17/09/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi trả lời câu hỏi sau: Nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho người có hành vi mua dâm, bán dâm được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận đuợc sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho người có hành vi mua dâm, bán dâm được quy định tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 06/2012/TT-BYT Quy định điều kiện thành lập và nội dung hoạt động đối với tổ chức tư vấn về phòng, chống HIV/AIDS do Bộ Y tế ban hành với như sau:

      - Nguy cơ lây nhiễm HIV và các nhiễm trùng lây truyền qua đường tình dục khi quan hệ tình dục không an toàn;

      - Nguy cơ lây nhiễm HIV khi có sử dụng ma túy, đặc biệt trong trường hợp sử dụng ma túy qua đường tiêm chích;

      - Các biện pháp giảm nguy cơ lây nhiễm HIV qua quan hệ tình dục và tiêm chích ma túy;

      - Cung cấp thông tin và hướng dẫn tiếp cận các hoạt động giảm tác giải hiện có trên địa bàn;

      - Vai trò của gia đình và cộng đồng trong việc giúp đỡ làm thay đổi hành vi, tìm kiếm việc làm và hòa nhập với gia đình, cộng đồng.

      Trên đây là câu trả lời về nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho người có hành vi mua dâm, bán dâm. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 06/2012/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phòng chống HIV/AIDS
    Người mua dâm
    Người bán dâm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn