Nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho phụ nữ mang thai được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:17/09/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi: Nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho phụ nữ mang thai của tổ chức tư vấn về phòng, chống HIV/AIDS được quy định như thế nào?

Mong Ban biên tập sớm trả lời giúp tôi câu hỏi trên.

Xin chân thành cảm ơn!

Bích Hạnh - Bình Phước

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Khoản 6 Điều 6 Thông tư 06/2012/TT-BYT Quy định điều kiện thành lập và nội dung hoạt động đối với tổ chức tư vấn về phòng, chống HIV/AIDS do Bộ Y tế ban hành thì nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho phụ nữ mang thai của tổ chức tư vấn về phòng, chống HIV/AIDS được quy định như sau:

    - Nguy cơ lây truyền HIV từ mẹ sang con;

    - Lợi ích, sự cần thiết của việc làm xét nghiệm sớm HIV cho phụ nữ mang thai;

    - Khả năng lây truyền HIV cho con và các biện pháp giảm nguy cơ lây truyền HIV từ mẹ sang con;

    - Các biện pháp dự phòng lây truyền HIV từ mẹ sang con trong trường hợp mẹ nhiễm HIV;

    - Sự cần thiết phải tiếp cận sớm với các cơ sở y tế có dịch vụ dự phòng lây truyền HIV từ mẹ sang con trong quá trình mang thai, khi chuyển dạ đẻ, khi đẻ và chăm sóc sau sinh;

    - Giới thiệu các dịch vụ chăm sóc điều trị, hỗ trợ cho mẹ và trẻ sau sinh.

    Trên đây là câu trả lời về nội dung tư vấn dự phòng trong phòng, chống HIV/AIDS cho phụ nữ mang thai. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 06/2012/TT-BYT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn