Nơi tổ chức Lễ tang và nơi an táng đối với lễ tang cấp nhà nước được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:19/07/2016

Nơi tổ chức Lễ tang và nơi an táng đối với lễ tang cấp nhà nước được quy định như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật!  Anh chị cho tôi hỏi: Nơi tổ chức Lễ tang và nơi an táng đối với lễ tang cấp nhà nước được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Nghị định 105/2012/NĐ-CP thì nơi tổ chức Lễ tang và nơi an táng đối với lễ tang cấp nhà nước được quy định như sau:

      1. Lễ tang cấp Nhà nước tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội (nếu tổ chức ở Hà Nội); Nhà tang lễ Bệnh viện Quân y 175 hoặc Nhà tang lễ số 25 Lê Quý Đôn, Quận 3, thành phố Hồ Chí Minh (nếu tổ chức ở thành phố Hồ Chí Minh).

      2. An táng tại Nghĩa trang Mai Dịch, Hà Nội; Nghĩa trang thành phố Hồ Chí Minh hoặc hỏa táng, điện táng; an táng tại quê hương hay nghĩa trang địa phương khác theo nguyện vọng của gia đình.

      Nơi tổ chức Lễ tang và nơi an táng đối với lễ tang cấp nhà nước được quy định tại Điều 26 Nghị định 105/2012/NĐ-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn