Nuôi con dưới 3 tuổi có phải đi dân quân tự vệ không?

Ngày hỏi:18/09/2020

Tôi 30 tuổi đang 1 mình nuôi con nhỏ 2 tuổi, vợ tôi chê tôi nghèo nên bỏ cha con tôi đi từ lúc con mới được 3 tháng. Vậy tôi có phải đi dân quân tự vệ không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 11 Luật Dân quân tự vệ 2019, công dân được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ trong trường hợp sau đây:

      - Phụ nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi; nam giới một mình nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

      - Không đủ sức khỏe thực hiện nhiệm vụ của Dân quân tự vệ;

      - Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức, viên chức, công nhân quốc phòng, hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân;

      ...

      Như vậy trường hợp của anh đang 1 mình nuôi con nhỏ 2 tuổi thì được tạm hoãn đi dân quân tự vệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn