Nuôi con dưới 36 tháng tuổi có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:14/07/2020

Tôi nhận được Lệnh điều động của Ủy ban nhân dân xã đi Dân quân tự vệ nhưng hiện nay tôi phải một mình nuôi con nhỏ, con tôi được 20 tháng tuổi. Vậy tôi có thể được tạm hoãn nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 11 Điều 11 Luật dân quân tự vệ 2019 quy định về trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ như sau:

      - Phụ nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi; nam giới một mình nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

      - Không đủ sức khỏe thực hiện nhiệm vụ của Dân quân tự vệ;

      - Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức, viên chức, công nhân quốc phòng, hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân;

      - Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ, công nhân công an đang phục vụ trong Công an nhân dân;

      - Có chồng hoặc vợ là cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      - Lao động duy nhất trong hộ nghèo, hộ cận nghèo; người phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; người trong hộ gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức nơi công dân cư trú hoặc làm việc xác nhận;

      - Vợ hoặc chồng, một con của thương binh, bệnh binh, người bị nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      - Người đang học tại trường của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân; người đang lao động, học tập, làm việc ở nước ngoài.

      Như vậy, bạn đang một mình nuôi con dưới 36 tháng tuổi nên bạn được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ Dân quân tự vệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn