Nuôi thủy sản bằng lồng, bè có cần tuân theo quy định gì không?

Ngày hỏi:28/01/2019

Tôi có một người cô ở gần Vũng Tàu, do đó mà có nuôi thủy sản bằng lồng bè, thấy cách thức nuôi như thế rất hay và tiện cho người dân chăm sóc. Tuy nhiên, tôi muốn biết việc nuôi thủy sản bằng lồng, bè như thế có cần tuân theo quy định gì để không bị xử phạt không? Ban tư vấn hỗ trợ giúp.

(ha_vy**@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 25 Nghị định 103/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thủy sản, có quy định:

      1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký bè hoặc lồng nuôi trồng thủy sản.

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không đảm bảo một trong các nội dung về điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật của lồng, bè nuôi trồng thủy sản.

      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nuôi thủy sản bằng lồng, bè không đúng quy hoạch nuôi trồng thủy sản của địa phương.

      4. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Đình chỉ hoạt động nuôi thủy sản bằng lồng, bè đối với hành vi quy định tại Khoản 3 Điều này.

      5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc tháo dỡ hoặc di chuyển lồng, bè nuôi thủy sản đối với hành vi quy định tại Khoản 3 Điều này.

      => Như vậy, khi nuôi thủy sản bằng lồng, bè thì cần tuân theo các quy định sau để không bị xử phạt:

      - Đăng ký bè hoặc lồng nuôi trồng thủy sản;

      - Đảm bảo một trong các nội dung về điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật của lồng, bè nuôi trồng thủy sản;

      - Nuôi thủy sản bằng lồng, bè phải đúng quy hoạch nuôi trồng thủy sản của địa phương.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn