Ông theo chế độ cũ thì cháu có lấy chồng công an được không

Ngày hỏi:22/12/2014

Em và bạn trai em có ý định tiến tới hôn nhân, ban trai em làm công an. nhưng em gặp chút vướng mắc. gia đình bên ngoại em có lí lịch rất tốt, nhưng bên nội em có trục trặc, ông nội em làm cho chế độ cũ. em nghe bố mẹ nói là chiêu hồi. nhưng mà ông mất đã lâu. còn bố em thì từng đánh người nên nhận án treo 18 tháng. vậy chúng em có tiến tới hôn nhân được không ?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Quan hệ hôn nhân sẽ được pháp luật thừa nhận nếu các bạn đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình.

      Tuy nhiên, chúng tôi cũng nghe nhiều đến việc trong ngành Công an và Quân đội có những quy định nội bộ về việc xét lý lịch vợ, chồng khi kết hôn. Vì là nội bộ nên không được phổ biên, bạn cần hỏi rõ bạn trai và lãnh đạo cơ quan nơi bạn trai công tác để được biết thêm.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn