Phạm vi điều tra thống kê và thẩm quyền quyết định điều tra thống kê ngành tư pháp theo quy định mới

Ngày hỏi:28/03/2019

Ban tư vấn cho tôi hỏi theo quy định mới phạm vi điều tra thống kê và thẩm quyền quyết định điều tra thống kê ngành tư pháp được quy định như thế nào? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Thảo Nguyên - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm vi điều tra thống kê và thẩm quyền quyết định điều tra thống kê ngành tư pháp được quy định tại Điều 11 Thông tư 03/2019/TT-BTP quy định về hoạt động thống kê của Ngành Tư pháp do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành, (có hiệu lực từ ngày 15/05/2019), theo đó:

      Bộ trưởng Bộ Tư pháp quyết định các cuộc điều tra thống kê của Ngành Tư pháp để thu thập thông tin thống kê trong các trường hợp sau:

      1. Các cuộc điều tra thống kê được phân công trong Chương trình điều tra thống kê quốc gia.

      2. Các cuộc điều tra thống kê ngoài Chương trình điều tra thống kê quốc gia gồm:

      a) Điều tra thống kê để bổ sung thông tin từ các tổ chức có thực hiện chế độ báo cáo thống kê;

      b) Điều tra thống kê để thu thập các thông tin thống kê khi có nhu cầu đột xuất;

      c) Các cuộc điều tra khác thuộc thẩm quyền của Bộ Tư pháp theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là tư vấn về phạm vi điều tra thống kê và thẩm quyền quyết định điều tra thống kê ngành tư pháp theo quy định mới. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 03/2019/TT-BTP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn