Phát hiện trường hợp gian lận phiếu bầu có được tố cáo không?

Ngày hỏi:13/08/2020

Người thực hiện hành vi gian lận biếu bầu đã được Ủy ban kiểm tra khai trừ khỏi Đảng nhưng không chuyển hồ sơ cho cơ quan điều tra xử lý. Em có thể làm đơn tố cáo trường hợp này được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 30 Hiến pháp 2013 quy định rõ: “Mọi người có quyền khiếu nại, tố cáo với cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền về những việc làm trái pháp luật của cơ quan, tổ chức, cá nhân”. Và bạn được thực hiện quyền tố cáo theo quy định của Luật Tố cáo 2018 bằng hình thức làm đơn tố cáo (Điều 22 Luật này).

      Hành vi gian lận phiếu bầu là hành vi vi phạm pháp luật hình sự (Theo Điều 161 Bộ luật Hình sự năm 2015). Việc không chuyển hồ sơ cho cơ quan điều tra xử lý cũng được coi là hành vi trái pháp luật.

      Như vậy, khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật, bạn có thể thực hiện quyền tố cáo của mình đến cơ quan có thẩm quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn