Phiên họp của Chính phủ được quy định ra sao?

Theo dõi sự thay đổi của Phiên họp của Chính phủ
Ngày hỏi:08/10/2018

Em muốn tìm hiểu rõ hơn về bộ máy tổ chức của nước ta, theo đó, nhờ các anh/chị trong Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp em, giai đoạn 1992-2000, phiên họp của Chính phủ được quy định ra sao? Văn bản nào quy định cụ thể vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 35 Luật tổ chức chính phủ 1992, Phiên họp của Chính phủ được quy định như sau:

      Trong các phiên họp thảo luận các vấn đề quan trọng được quy định tại Điều 19 của Luật này, các quyết định của Chính phủ phải được quá nửa tổng số thành viên Chính phủ biểu quyết tán thành.

      Trong trường hợp biểu quyết ngang nhau thì thực hiện theo phía có ý kiến của Thủ tướng.

      Theo đó, chúng tôi thông tin cho bạn biết thêm các văn bản của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ phải được công bố theo thời hạn quy định và phải đăng trong Công báo nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam, trừ văn bản có nội dung bí mật quốc gia.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn