Phiên họp do Hội đồng dân tộc, các Ủy ban của Quốc hội tổ chức

Ngày hỏi:04/10/2018

Tôi có tìm hiểu về một số quy định liên quan đến các phiên họp của Quốc hội, nhưng tôi vẫn có thắc mắc mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi phiên họp do Hội đồng dân tộc, các Ủy ban của Quốc hội tổ chức được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Ngọc Minh (minh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phiên họp do Hội đồng dân tộc, các Ủy ban của Quốc hội tổ chức được quy định tại Điều 22 Nội quy kỳ họp quốc hội ban hành kèm theo Nghị quyết 102/2015/QH13 như sau:

      1. Các đại biểu Quốc hội không phải là thành viên của Hội đồng dân tộc, các Ủy ban của Quốc hội có thể đăng ký hoặc được mời tham gia phiên họp.

      2. Trình tự phiên họp do Hội đồng dân tộc, các Ủy ban của Quốc hội tổ chức tại kỳ họp được tiến hành như sau:

      a) Chủ tọa nêu những nội dung đề nghị đại biểu Quốc hội tập trung thảo luận;

      b) Khi cần thiết, Chủ tọa đề nghị đại diện cơ quan có trách nhiệm chuẩn bị trình bày báo cáo về nội dung thảo luận;

      c) Đại biểu Quốc hội thảo luận;

      d) Chủ tọa phát biểu kết thúc phiên họp.

      Trên đây là nội dung quy định về phiên họp do Hội đồng dân tộc, các Ủy ban của Quốc hội tổ chức. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 102/2015/QH13.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn