Phiên họp Đoàn đại biểu Quốc hội

Ngày hỏi:04/10/2018

Tôi đọc báo thì được biết kỳ họp Quốc hội sắp diễn ra. Tôi cũng muốn dành chút thời gian để theo dõi kỳ họp này nhưng trước hết, tôi có thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Cho tôi hỏi là phiên họp Đoàn đại biểu Quốc hội được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn

Hoàng Kỳ (090***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phiên họp Đoàn đại biểu Quốc hội được quy định tại Điều 21 Nội quy kỳ họp quốc hội ban hành kèm theo Nghị quyết 102/2015/QH13 như sau:

      1. Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội chủ tọa phiên họp Đoàn đại biểu Quốc hội. Trường hợp Trưởng đoàn vắng mặt thì Phó trưởng đoàn được phân công chủ tọa phiên họp.

      2. Thư ký phiên họp Đoàn đại biểu Quốc hội do Chủ tọa phiên họp quyết định.

      3. Trình tự phiên họp thảo luận ở Đoàn về từng nội dung của kỳ họp Quốc hội được tiến hành như sau:

      a) Chủ tọa nêu những nội dung đề nghị đại biểu Quốc hội tập trung thảo luận;

      b) Đại biểu Quốc hội phát biểu ý kiến;

      c) Chủ tọa phát biểu kết thúc phiên họp.

      Trên đây là nội dung quy định về phiên họp Đoàn đại biểu Quốc hội. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 102/2015/QH13.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn