Phiếu bầu cử đại biểu Quốc hội, HĐND nhiệm kỳ 2021-2026 như thế nào là không hợp lệ?

Ngày hỏi:10/05/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì những phiếu bầu cử đại biểu Quốc hội, HĐND nhiệm kỳ 2021-2026 nào được coi là không hợp lệ? Mong sớm nhận giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 6 Điều 11 Thông tư 1/2021/TT-BNV, cụ thể như sau:

      Phiếu không hợp lệ là phiếu không theo mẫu quy định do Tổ bầu cử phát ra; phiếu không có dấu của Tổ bầu cử; phiếu để số người được bầu nhiều hơn số lượng đại biểu được bầu đã ấn định cho đơn vị bầu cử; phiếu gạch xóa hết tên những người ứng cử; phiếu ghi thêm tên người ngoài danh sách ứng cử hoặc phiếu có ghi thêm nội dung khác;

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì phiếu bầu không hợp lệ là những phiếu bầu nêu trên. Bên cạnh đó, phiếu hợp lệ là những phiếu bầu đủ số lượng đại biểu hoặc bầu ít hơn số lượng đại biểu được bầu theo quy định; phiếu do Tổ bầu cử phát ra.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn