Phó Chánh án Tòa án nhân dân tối cao theo Luật tổ chức tòa án nhân dân 1960

Theo dõi sự thay đổi của Phó Chánh án Tòa án nhân dân tối cao
Ngày hỏi:22/11/2018

Tôi hiện đang tìm hiểu về tổ chức tòa án nhân dân qua các thời kỳ. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi theo Luật tổ chức tòa án nhân dân 1960 thì Phó Chánh án Tòa án nhân dân tối cao được quy định như thế nào? Cảm ơn!

Thanh Mỹ - Bến Tre

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phó Chánh án Tòa án nhân dân tối cao được quy định tại Điều 26 Luật tổ chức tòa án nhân dân 1960, theo đó:

      Phó chánh án, thẩm phán, thẩm phán dự khuyết và uỷ viên Uỷ ban thẩm phán Toà án nhân dân tối cao do Uỷ ban thường vụ Quốc hội bổ nhiệm và bãi miễn theo đề nghị của Chủ tịch Uỷ ban thường vụ Quốc hội.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn