Phó chủ tịch Hội liên hiệp Phụ nữ huyện có phải là cán bộ?

Ngày hỏi:30/11/2020
Phó chủ tịch Hội liên hiệp Phụ nữ huyện có phải là cán bộ không em? Nhờ hướng dẫn giúp chị với.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phó chủ tịch Hội liên hiệp Phụ nữ huyện có phải là cán bộ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 9 Hiến pháp 2013 thì: Hội liên hiệp Phụ nữ huyện là tổ chức chính trị - xã hội.

      Đồng thời, căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 9 Nghị định 06/2010/NĐ-CP thì:

      Người làm việc trong cơ quan của các tổ chức chính trị - xã hội và tổ chức tương đương ở cấp huyện được xác định là công chức.

      Do đó, Phó chủ tịch Hội liên hiệp Phụ nữ huyện là công chức chứ không phải cán bộ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn