Phó chủ tịch xã được điều động làm công việc khác có phải miễn nhiệm không?

Ngày hỏi:11/11/2020

Ông Nguyễn Văn Cường, là Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã A, được Chủ tịch UBND huyện quyết định điều động đến xã B giữ chức Phó Bí thư Đảng ủy xã B. Như vậy Hội đồng nhân dân xã A có phải thực hiện miễn nhiệm chức vụ Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã A đối với ông Cường không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 2 Điều 13 Nghị định 08/2016/NĐ-CP, hội đồng nhân dân miễn nhiệm thành viên Ủy ban nhân dân trong trường hợp sau đây:

      Được cơ quan có thẩm quyền bố trí công việc khác mà không thuộc diện điều động theo quy định tại khoản 1 Điều 124 Luật Tổ chức chính quyền địa phương.

      Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 124 Luật Tổ chức chính quyền địa phương 2015 quy định trường hợp điều động như sau:

      Thủ tướng Chính phủ quyết định điều động Chủ tịch Ủy ban nhân dân, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện quyết định điều động Chủ tịch Ủy ban nhân dân, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp dưới trực tiếp.

      Dựa vào quy định nêu trên và thông tin bạn cung cấp: Chủ tịch UBND huyện điều động ông Cường - là Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã A đến làm Phó Bí thư Đảng ủy xã B => thuộc vào trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 124 Luật Tổ chức chính quyền địa phương 2015.

      Vì vậy mà trường hợp của bạn không thực hiện thủ tục miễn nhiệm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn