Phó Phòng Lao động Thương binh và Xã hội có phải là công chức không?

Ngày hỏi:29/10/2019

Tôi là Phó phòng Lao động Thương binh và Xã hội, cho hỏi tôi có phải là công chức không? Nhờ giải đáp giúp, tại tôi mới được bổ nhiệm nên không nắm rõ thông tin.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Theo Điều 7 Nghị định 37/2014/NĐ-CP quy định các cơ quan chuyên môn được tổ chức thống nhất ở các quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh bao gồm: ... Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội ...

      - Theo Khoản 2 Điều 6 Nghị định 06/2010/NĐ-CP quy định công chức trong cơ quan hành chính ở cấp huyện bao gồm:

      + Chánh văn phòng, Phó Chánh văn phòng và người làm việc trong Văn phòng Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân.

      + Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân quận, huyện, Chánh văn phòng, Phó Chánh văn phòng và người làm việc trong văn phòng Ủy ban nhân dân quận, huyện nơi thí điểm không tổ chức Hội đồng nhân dân.

      + Người giữ chức vụ cấp trưởng, cấp phó và người làm việc trong cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì ngoài người giữ chức vụ cấp trưởng thì cấp phó các cơ quan chuyên môn thuộc UBND cấp huyện vẫn được xem là công chức. Theo đó Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội là cơ quan chuyên môn thuộc cấp huyện nên Phó Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội là công chức.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn