Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:04/11/2016

Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Nguyễn Linh Quy (email: quy***gmail.com). Tôi có một người bác hiện đang làm Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao. Tôi rất thắc mắc pháp luật quy định về chức danh này như thế nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao đã được quy định cụ thể tại Điều 91 Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Theo đó, Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao được quy định như sau:

      1. Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao do Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức.

      2. Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao chịu trách nhiệm trước pháp luật và trước Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao về việc thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của mình.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Phó thủ trưởng Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn