Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:04/11/2016

Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Đây là câu hỏi mà em muốn nhờ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp. Em tên là Nguyễn Khánh Chi (email: chi***gmail.com), hiện đang sinh sống và làm việc tại TP. Hà Nội.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện đã được quy định cụ thể tại Điều 68 Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Theo đó, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện được quy định như sau:

      1. Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện do Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức.

      2. Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn theo quy định của pháp luật, theo sự phân công hoặc ủy quyền của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp mình; chịu trách nhiệm về việc thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn trước Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp mình và trước pháp luật.

      3. Nhiệm kỳ của Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện là 05 năm, kể từ ngày được bổ nhiệm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn