Phụ cấp đối với ấp đội trưởng kiêm công an viên cấp xã

Ngày hỏi:11/06/2019

Tôi hiện đang là ấp đội trưởng, kiêm công an viên cấp xã. Xin hỏi, mức phụ cấp đối với trường hợp của tôi là bao nhiêu hàng tháng từ ngày 01/07/2019? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo như nội dung bạn cung cấp có thể xác định 02 chức danh của bạn như sau:

      - Thôn đội trưởng : Từ khi Thông tư 79/2016/TT-BQP có hiệu lực thì không còn quy định riêng về các chức danh Thôn đội trưởng, ấp đội trưởng, Bản đội trưởng, Buôn đội trưởng, Phum đội trưởng, Sóc đội trưởng, Khóm đội trưởng, Tổ đội trưởng mà quy định chung thành Thôn đội trưởng.

      - Công an viên: thuộc lực lượng công an cấp xã.

      Về phụ cấp đối với thôn đội trưởng:

      Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 03/2016/NĐ-CP thì mức phụ cấp hằng tháng đối với Thôn đội trưởng được tính và chi trả theo tháng, bằng mức lương cơ sở nhân với hệ số 0,5.

      Theo quy định tại Nghị định 38/2019/NĐ-CP thì từ ngày 01 tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

      Về phụ cấp đối với công an viên:

      Pháp lệnh công an xã 2008 06/2008/PL-UBTVQH12 quy định: “Công an xã là lực lượng vũ trang bán chuyên trách, thuộc hệ thống tổ chức của Công an nhân dân, làm nòng cốt trong phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc; giữ gìn trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn xã”. Tức là công an xã thuộc hệ thống ngành dọc, khác với đối tượng hoạt động không chuyên trách. Mặt khác, Điều 7 Nghị định 73/2009/NĐ-CP quy định Trưởng, Phó công an xã và công an viên được hưởng chế độ, phụ cấp theo quy định của Chính Phủ về chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn.

      Đối với chức danh Trưởng Công an xã là công chức cấp xã thì được hưởng lương theo Nghị định 92/2009/NĐ-CP. Tuy nhiên, việc quy định mức phụ cấp đối với Phó Trưởng Công an xã và Công an viên lại có sự khác nhau do căn cứ vào nguồn ngân sách của mỗi địa phương.

      Về phụ cấp kiêm nhiệm, có thể thấy 02 chức danh của bạn không thuộc phạm vi điểu chỉnh theo quy định về phụ cấp kiêm nhiệm của Nghị định 34/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 25/06/2019.

      Do đó, bạn cần liên hệ với UBND tỉnh của địa phương nơi bạn làm việc để hỏi về chính sách cụ thể.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn