Phụ cấp kiêm nhiệm theo chức danh của cán bộ cấp xã có phải đóng BHXH không?

Ngày hỏi:28/01/2019

Đang làm việc tại phòng Lao động Thương binh và Xã hội cấp huyện. Liên quan đến việc thực hiện chế độ cho cán bộ cấp xã. Tôi có thắc mắc sau mong nhận phản hồi từ Ban biên tập. Phụ cấp kiêm nhiệm theo chức danh của cán bộ cấp xã có phải tính đóng BHXH, BHYT không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 10 Nghị định 29/2013/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

      Từ ngày có quyết định về việc kiêm nhiệm của cán bộ cấp xã, thì người đó được hưởng thêm mức phụ cấp thâm niên bằng 20% mức lương hiện hưởng công thêm các khoản phụ cấp khác nếu có.

      - Nếu trong trường hợp cán bộ cấp xã phụ cấp thêm nhiều chức danh thì mức phụ cấp không được vượt quá mức 20%.

      Theo quy định tại Khảo 2 Điều 10 của Nghị định 29/2013/NĐ-CP. Thì.

      - Phụ cấp kiêm nhiệm chức danh không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

      Theo quy định thì căn cứ để tính đóng BHXH, BHYT cho cán bộ cấp xã là lương cộng thêm các khoản phụ cấp khác theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn