Phục viên có được hưởng quyền lợi của người có công với cách mạng không?

Ngày hỏi:13/05/2020

Tôi nhập ngũ năm 1973 đến năm 1981 phục viên về địa phương, vậy có được hưởng mọi quyền lợi theo Pháp lệnh người có công với cách mạng không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 21/2009/NĐ-CP quy định quyền lợi khi làm phục viên tại đại phương như sau:

      - Được hưởng trợ cấp tạo việc làm bằng 06 tháng tiền lương tối thiểu chung theo quy định của Chính phủ; được ưu tiên học nghề hoặc giới thiệu việc làm tại các tổ chức giới thiệu việc làm của các Bộ, ngành, đoàn thể, địa phương và các tổ chức kinh tế - xã hội khác;

      - Được hưởng trợ cấp phục viên một lần, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp bằng 01 tháng tiền lương;

      - Được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội và các chế độ khác theo quy định hiện hành của pháp luật.

      Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 1 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi 2012 quy định các đối tượng được xem là người có công với cách mạng như sau:

      - Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

      - Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

      - Liệt sĩ;

      - Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      - Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

      - Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

      - Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

      - Bệnh binh;

      - Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

      - Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

      - Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

      - Người có công giúp đỡ cách mạng

      Như vậy, nếu bạn thuộc 1 trong những đối tượng trên thì ngoài những quyền lợi của phục viên được nhận bạn sẽ được nhận những quyền lợi của người có công với cách mạng.

      Còn nếu bạn không thuộc những đối tượng trên thì bạn sẽ chỉ có những quyền lợi của phục viên khi làm phục viên tại địa phương.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn