Quản lý chuyên gia ngành hải quan

Ngày hỏi:28/07/2018

Quản lý chuyên gia ngành hải quan được quy định như thế nào? Tôi là Ngọc Thiện, tôi đang làm việc trong lĩnh vực hải quan. Vì tính chất công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Anh/Chị trong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Anh/Chị cho tôi hỏi là: Quản lý chuyên gia ngành hải quan được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Tôi mong Ban biên tập có thể giải đáp thắc mắc giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn Anh/Chị trong Ban biên tập! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quản lý chuyên gia ngành hải quan được quy định tại Điều 7 Quy chế đào tạo, bồi dưỡng, sử dụng và quản lý chuyên gia ngành Hải quan do Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan ban hành kèm theo Quyết định 2980/QĐ-TCHQ năm 2014 như sau:

      Tổng cục Hải quan thống nhất việc quản lý, đào tạo, bồi dưỡng, sử dụng chuyên gia và thực hiện các nội dung sau:

      1. Xây dựng kế hoạch phát triển chuyên gia trong ngắn hạn và dài hạn.

      2. Xây dựng các tiêu chí lựa chọn chuyên gia các lĩnh vực theo nhu cầu hoạt động quản lý của ngành Hải quan.

      3. Quyết định về danh sách chuyên gia.

      4. Đào tạo, bồi dưỡng và sử dụng chuyên gia.

      5. Chế độ đãi ngộ đối với chuyên gia:

      + Được tham dự các hội nghị tổng kết, hội nghị chuyên đề của ngành Hải quan (theo giấy mời).

      + Được tham gia vào các đề tài khoa học phù hợp với chuyên ngành của chuyên gia; tham gia giảng dạy các lớp bồi dưỡng nghiệp vụ do ngành Hải quan tổ chức; và ưu tiên chọn cử đi nghiên cứu, học tập kinh nghiệm trong và ngoài nước.

      + Được nghỉ công tác tại đơn vị để tập trung viết bài giảng, tài liệu, soạn giáo án trước khi tham gia giảng dạy theo đề nghị của Trường Hải quan Việt Nam; tham gia giảng dạy vào các ngày nghỉ, ngày lễ được tính là thời gian làm ngoài giờ.

      + Được ưu tiên bồi dưỡng, nâng cao trình độ theo tiêu chuẩn ngạch, bậc và ưu tiên xét dự thi nâng ngạch.

      + Được ưu tiên luân chuyển, bổ nhiệm và nâng lương trước hạn.

      + Được hỗ trợ hàng tháng một phần kinh phí cho hoạt động theo quy định về quản lý tài chính của Ngành.

      Trên đây là nội dung quy định về việc quản lý chuyên gia ngành hải quan. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 2980/QĐ-TCHQ năm 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn