Quân nhân biệt phái vi phạm kỷ luật, đơn vị nào có thẩm quyền xử lý?

Ngày hỏi:13/05/2020

Cho hỏi, nếu trong thời gian biệt phái mà quân nhân có hành vi vi phạm kỷ luật thì đơn vị nào có thẩm quyền xử lý? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 7 Điều 42 Thông tư 16/2020/TT-BQP có quy định như sau:

      - Trường hợp quân nhân vi phạm kỷ luật trong thời gian biệt phái thì việc xem xét, xử lý kỷ luật do cơ quan, tổ chức sử dụng quân nhân biệt phái tiến hành và gửi toàn bộ hồ sơ, quyết định kỷ luật về cơ quan, đơn vị quản lý quân nhân biệt phái để lưu vào hồ sơ quân nhân.

      Như vậy, quân nhân biệt phái vi phạm kỷ luật thì việc xử lý kỷ luật sẽ do đơn vị sử dụng quân nhân đó tiến hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn