Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ chuẩn bị hưu có được hưởng phụ cấp không?

Ngày hỏi:12/05/2020

 Anh Hoàng - Nam Định hỏi: Quân nhân chuyên nghiệp khi nghỉ chờ hưu còn được hưởng 15% phụ cấp kỹ thuật nữa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 3 Thông tư 113/2016/TT-BQP quy định về các chế độ nghỉ của quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng như sau:

      “1. Nghỉ hưởng nguyên lương và các khoản phụ cấp (nếu có) theo quy định của Bộ luật lao động và quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng:

      a) Nghỉ hằng tuần;

      b) Nghỉ phép hằng năm;

      c) Nghỉ phép đặc biệt;

      d) Nghỉ ngày lễ, tết;

      đ) Nghỉ an dưỡng, điều dưỡng;

      e) Nghỉ chuẩn bị hưu;

      2. Nghỉ chế độ ốm đau, chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

      Như vậy, theo quy định này, quân nhân chuyên nghiệp khi nghỉ chờ hưu vẫn được hưởng 15% phụ cấp kỹ thuật (nếu có).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn