Quân nhân có được chuyển khẩu từ doanh trại quân đội về địa phương không?

Ngày hỏi:03/12/2019

Tôi là quân nhân bây giờ tôi có nhà riêng và tôi muốn chuyển ra ngoài ở làm thủ tục chuyển khẩu về địa chỉ nhà riêng có được không? Nếu được thì xin hỏi tôi cần chuẩn bị những thủ tục gì ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quân nhân có được chuyển khẩu từ doanh trại quân đội về địa phương không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 3 Thông tư 35/2014/TT-BCA quy định: Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng, công nhân quốc phòng; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, công nhân, viên chức Công an nhân dân ở ngoài doanh trại của Quân đội nhân dân, Công an nhân dân thì thực hiện đăng ký cư trú theo quy định của Luật Cư trú và hướng dẫn tại Thông tư này.

      Như vậy, nếu bạn có nhà riêng và muốn ở ngoài doanh trại của quân đội nhân dân thì được chuyển khẩu từ doanh trại quân đội về địa phương việc thực hiện chuyển khẩu theo quy định của Luật cư trú và hướng dẫn tại Thông tư 35/2014/TT-BCA.

      Bạn tham khảo thủ tục chuyển khẩu tại bài viết "Thủ tục chuyển hộ khẩu khi chuyển chỗ ở".

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn