Quân nhân dự bị sẽ không được miễn tham gia Dân quân tự vệ

Ngày hỏi:09/10/2020

Tôi ở Hà Nội và con tôi là quân nhân dự bị chưa được xếp vào đơn vị dự bị động viên. Như vậy, thì có được miễn tham gia dân quân tự vệ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2c Điều 11 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định như sau:

      - Công dân được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ trong trường hợp sau đây:

      + Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ;

      + Vợ hoặc chồng, con của thương binh, bệnh binh, người bị nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      + Quân nhân dự bị đã được sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên.

      Như vậy, trường hợp là quân nhân dự bị chưa được xếp vào đơn vị dự bị động viên thì sẽ không được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn