Quân nhân phải đền bù chi phí đào tạo nếu tự ý bỏ học?

Ngày hỏi:22/09/2020

Tôi hiện đang là quân nhân phục vụ tại ngũ tại Kiên Giang, vừa qua được đơn vị cử đi đào tạo nghiệp vụ, sử dụng ngân sach nhà nước. Tuy nhiên, tôi tự ý bỏ học lớp đào tạo, bây giờ cấp trên bảo tôi phải đền bù số tiền chi phí đào tạo có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quân nhân phải đền bù chi phí đào tạo nếu tự ý bỏ học?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2a Điều 9 Thông tư 16/2020/TT-BQP quy định như sau:

      2. Quân nhân, công chức, công nhân và viên chức quốc phòng được cử đi đào tạo bằng nguồn ngân sách Nhà nước phải đền bù chi phí đào tạo trong các trường hợp sau:

      a) Tự ý bỏ học;

      b) Vi phạm kỷ luật đến mức không được tiếp tục đào tạo.

      Như vậy, trường hợp trên khi tự ý bỏ học đào tạo bằng nguồn ngân sách nhà nước thì phải đền bù chi phí đào tạo là đúng theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn