Quân nhân vi phạm quy định về lễ tiết tác phong bị xử lý kỷ luật thế nào?

Ngày hỏi:11/05/2020

Cho hỏi, nếu quân nhân vi phạm các quy định về lễ tiết, tác phong sẽ bị xử lý kỷ luật như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 34 Thông tư 16/2020/TT-BQP, quân nhân vi phạm quy định về lễ tiết, tác phong thì bị xử lý kỷ luật như sau:

      - Vi phạm các quy định của Bộ Quốc phòng về sinh hoạt, học tập, công tác, lễ tiết tác phong quân nhân thì bị kỷ luật khiển trách hoặc cảnh cáo.

      - Nếu vi phạm một trong các trường hợp sau thì bị kỷ luật từ hạ bậc lương, giáng cấp bậc quân hàm đến giáng chức, cách chức:

      + Đã bị xử lý kỷ luật mà còn vi phạm;

      + Lôi kéo người khác tham gia.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn