Quân nhân vi phạm trật tự công cộng có bị xử lý kỷ luật không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Quân nhân có hành vi vi phạm trật tự công công bị xử lý kỷ luật như thế nào? Mong sớm nhận hồi đáp từ Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 35 Thông tư 16/2020/TT-BQP, quân nhân vi phạm trật tự công cộng bị xử lý kỷ luật như sau:

      - Vi phạm pháp luật về trật tự công cộng gây hậu quả chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự, thì bị kỷ luật khiển trách hoặc cảnh cáo.

      - Nếu vi phạm một trong các trường hợp sau thì bị kỷ luật từ hạ bậc lương, giáng cấp bậc quân hàm đến giáng chức, cách chức:

      + Đã bị xử lý kỷ luật mà còn vi phạm;

      + Lôi kéo người khác tham gia.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn