Quốc hội bỏ phiếu tín nhiệm trong trường hợp nào?

Theo dõi sự thay đổi của Quốc hội Bỏ phiếu tín nhiệm
Ngày hỏi:04/10/2018

Tình hình hiện nay đất nước ngày càng đi lên đó là do công sức đóng góp không nhỏ của Quốc hội, theo đó là sự chặt chẽ trong khâu tổ chức cũng như hệ thông cán bộ, nhân sự, tuy nhiên hiện tôi muốn biết Quốc hội bỏ phiếu tín nhiệm trong trường hợp nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

Kim Ngân (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Luật Tổ chức Quốc hội 2014, có quy định bỏ phiếu tín nhiệm như sau:

      - Quốc hội bỏ phiếu tín nhiệm đối với người giữ chức vụ do Quốc hội bầu hoặc phê chuẩn trong các trường hợp sau đây:

      + Ủy ban thường vụ Quốc hội đề nghị;

      + Có kiến nghị của ít nhất hai mươi phần trăm tổng số đại biểu Quốc hội;

      + Có kiến nghị của Hội đồng dân tộc hoặc Ủy ban của Quốc hội;

      + Người được lấy phiếu tín nhiệm theo quy định tại Điều 12 của Luật này mà có từ hai phần ba tổng số đại biểu Quốc hội trở lên đánh giá tín nhiệm thấp.

      - Theo đó, Người được đưa ra bỏ phiếu tín nhiệm có quá nửa tổng số đại biểu Quốc hội bỏ phiếu không tín nhiệm có thể xin từ chức. Trường hợp không từ chức thì cơ quan hoặc người có thẩm quyền giới thiệu để Quốc hội bầu hoặc phê chuẩn chức vụ đó quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 6 Điều 8 và Điều 9 của Luật này có trách nhiệm trình Quốc hội xem xét, quyết định việc miễn nhiệm hoặc phê chuẩn đề nghị miễn nhiệm người không được Quốc hội tín nhiệm.

      Trên đây là nội dung cần tư vấn. Mong là những thông tin trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn