Quốc hội có quyền bãi bỏ nghị quyết của Tòa án nhân dân tối cao không?

Ngày hỏi:11/08/2021

Theo quy định pháp luật hiện hành thì Quốc hội có quyền bãi bỏ nghị quyết của Tòa án nhân dân tối cao không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Luật Tổ chức Quốc hội 2014 quy định về bãi bỏ văn bản trái với Hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội như sau:

      Quốc hội bãi bỏ văn bản của Chủ tịch nước, Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, Tòa án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, cơ quan khác do Quốc hội thành lập trái với Hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội theo đề nghị của Ủy ban thường vụ Quốc hội.

      Như vậy, có thể thấy đối với nghị quyết của Tòa án nhân dân tối cao trái với Hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội thì Quốc hội có quyền bãi bỏ nghị quyết này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Quốc hội
    Nghị quyết
    Tòa án nhân dân tối cao
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn